Làm Chứng Chỉ Chức Danh Nghề Nghiệp tại Quảng Trị

0

Chứng Chỉ Chức Danh Nghề Nghiệp là gì?

Những ai cần phải có Chứng Chỉ Chức Danh Nghề Nghiệp?

Nếu tôi đang là GV THCS hạng II => vậy tôi có phải học Chứng Chỉ Chức Danh Nghề Nghiệp để giữ hạng giáo viên hay không? 

Chúng tôi chuyên tư vấn, cung cấp dịch vụ làm chứng chỉ chức danh nghề nghiệp tại Quảng Trị & tất cả các tỉnh trên Toàn quốc

Hotline: 0972.268.616
Email:quanghai147@gmail.com

Làm chứng chỉ chức danh nghề nghiệp

Làm Chứng Chỉ Chức Danh Nghề Nghiệp

Theo quy định tại Điều 31 Luật Viên chức 2010 quy định việc bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp đối với viên chức

Bổ nhiệm, thay đổi Chức Danh Nghề Nghiệp

+ Việc bổ nhiệm Chức Danh Nghề Nghiệp đối với viên chức được thực hiện theo nguyên tắc sau:

  • Làm việc ở vị trí việc làm nào thì bổ nhiệm vào Chức Danh Nghề Nghiệp tương ứng với vị trí việc làm đó.
  • Người được bổ nhiệm Chức Danh Nghề Nghiệp nào thì phải có đủ tiêu chuẩn của chức danh nghề nghiệp đó.

Đồng thời, Luật cũng quy định việc thay đổi Chức Danh Nghề Nghiệp đối với viên chức được thực hiện thông qua thi hoặc xét theo nguyên tắc bình đẳng, công khai, minh bạch, khách quan và đúng pháp luật.

Theo Thông tư 20/2017/TT-BGDĐT quy định tiêu chuẩn, điều kiên, nội dung, hình thức thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non, phổ thông công lập và Thông tư liên tịch 20/2015/TTLT-BGDĐT-BNV thì trình độ đào tạo chỉ là một trong các yêu cầu của tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên.

Để được thăng lên hạng cao hơn trong cùng cấp học, giáo viên phải đáp ứng tiêu chuẩn khác của hạng (tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ) và phải tham gia kỳ thi/xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp do cơ quan có thẩm quyền tổ chức. Việc thăng hạng chức danh nghề nghiệp đối với giáo viên được thực hiện khi giáo viên có đủ các điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định và có nhu cầu, không bắt buộc với tất cả giáo viên.

Trong trường hợp không có nhu cầu thăng lên hạng cao hơn, giáo viên chỉ cần đáp ứng đủ các tiêu chuẩn của hạng hiện giữ và vẫn bảo đảm được hưởng lương và các chế độ, chính sách khác (nếu có) theo quy định

Sắp tới đây giáo viên sẽ không còn bị hành bởi Chứng Chỉ Chức Danh Nghề Nghiệp?

Thời gian qua, câu chuyện loạn chứng chỉ luôn là mối bận tâm của các cán bộ, công chức, viên chức mà đặc biệt là giáo viên

Ngoài việc thí sinh phải có đầy đủ những văn bằng đại học (cao đẳng hoặc trung cấp) theo chuyên ngành đào tạo, có đủ chứng chỉ ngoại ngữ, tin học văn phòng.

 chứng chỉ chức danh nghề nghiệp

Chứng Chỉ Chức Danh Nghề Nghiệp

Thế nhưng vẫn phải có thêm chứng chỉ về chính hạng-ngạch mà công chức hay viên chức đó đang được bổ nhiệm, xét tuyển.

Tình trạng loạn chứng chỉ như hiện nay không chỉ hành đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức mà còn gây tốn kém nhiều về thời gian, tiền của và công sức.

Điều đó đã ảnh hưởng trực tiếp đến công việc chuyên môn mà họ đang đảm nhận, vì phần đông đang phải vừa học, vừa làm.

Có Chứng Chỉ Anh văn, Tin học là đủ?

Nói về tình trạng loạn chứng chỉ trong thời gian vừa qua, ông Phạm Văn Hòa Ủy viên Ủy ban Pháp luật cơ quan thẩm tra dưới luật cho biết:

  • Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật công chức viên lần này có nhiều nội dung rất quan trọng mang lại quyền lợi rất thiết thực cho công chức viên chức.
  • Những quy định ràng buộc như giấy chứng nhận, chứng chỉ kèm theo cần xem xét, coi lại.
  • Họ có chứng chỉ A hoặc B Anh văn, Tin học tức là đã có ngoại ngữ và tin học đầy đủ điều kiện cần và đủ để thi vào công chức viên chức, không nhất thiết phải cần thêm những thủ tục, những giấy tờ chứng nhận khác.

Nhà giáo có cơ hội gì?

Thời gian qua, nhiều nhà giáo ở các địa phương vừa lo giảng dạy, vừa phải lo bổ sung chứng chỉ ngoại ngữ, tin học vào hồ sơ.

Thế nhưng chưa đủ, giáo viên còn bị yêu cầu phải có Chứng Chỉ Chức Danh Nghề Nghiệp.

Trong khi đó, các thầy cô đã tốt nghiệp chuyên ngành ít nhất đạt chuẩn và trên chuẩn (đã qua thời gian học tập từ 2 đến 4 năm) nhưng vẫn buộc phải có cái giấy Chứng Chỉ Chức Danh Nghề Nghiệp chỉ học có vài ngày.

Dù biết là vô lý, dù biết rằng cái chứng chỉ cấp tốc kia cũng chẳng có giúp gì cho việc nâng cao trình độ, cho việc nâng cao chất lượng dạy học sinh

Nhưng đã là quy định thì tất thảy thầy cô cũng buộc phải tất tả đăng ký đi học để có được mảnh giấy chứng nhận ấy để đủ điều kiện dự thi các lớp thăng hạng, giữ hạng do địa phương tổ chức.

Nếu như  Luật công chức viên lần này được sửa đổi, bổ sung (có chứng chỉ A hoặc B Anh văn, Tin học tức là đã có ngoại ngữ và tin học đầy đủ điều kiện cần và đủ để thi vào công chức viên chức, không nhất thiết phải cần thêm những thủ tục, những giấy tờ chứng nhận khác) như lời ông Phạm Văn Hòa Ủy viên Ủy ban Pháp luật cơ quan thẩm tra dưới luật cho biết sẽ là tin vui cho nhiều nhà giáo hiện nay.

Tài liệu tham khảo:

http://vnews.gov.vn/can-loai-bo-tinh-trang-loan-chung-chi-dang-hanh-cong-chuc

Tư Vấn làm Chứng Chỉ Chức Danh Nghề Nghiệp tại Quảng Trị và toàn quốc 24/7:

Hotline: 0972.268.616
Email:quanghai147@gmail.com

Share.

About Author

Duy Thắng chuyên Nhận làm bằng cấp 3, đại học, cao đẳng, tất cả các loại chứng chỉ anh văn tin học Toeic, chứng chỉ nghề uy tin giá rẻ tem phôi chuẩn toàn quốc

Leave A Reply

Hotline: 0972.268.616